Hoa lợi, lợi tức theo Bộ luật dân sự 2005 được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Hoa lợi, lợi tức
Ngày hỏi:07/04/2018

Hoa lợi, lợi tức theo Bộ luật dân sự 2005 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Nhi hiện đang sống và làm việc tại Bình Thuận. Tôi hiện đang tìm hiểu về pháp luật dân sự Việt Nam qua từng thời kỳ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi hoa lợi, lợi tức theo Bộ luật dân sự 2005 được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoa lợi, lợi tức theo Bộ luật dân sự 2005 được quy định tại Điều 175, theo đó:

      1. Hoa lợi là sản vật tự nhiên mà tài sản mang lại.

      2. Lợi tức là các khoản lợi thu được từ việc khai thác tài sản.

      Trên đây là tư vấn về hoa lợi, lợi tức theo Bộ luật dân sự 2005. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Bộ luật dân sự 2005. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn