Hỏi về Giấy ủy quyền

Ngày hỏi:21/08/2015

Cho mình hỏi, bên nhận ủy quyền trong "Giấy ủy quyền" phải là 1 cá nhân cụ thễ, hay có thể là một tập thể (một công ty, một nhóm người)?  Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Ngô Thế Thêm, VPLS Doanh Gia, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Điều 143. Người đại diện theo ủy quyền

      1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

      2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

      Do đó người nhận ủy quyền (người đại diện) chỉ có thể là cá nhân trừ trường hợp là các tổ chức được kinh doanh dịch vụ đại diện.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn