Hỏi về việc đăng ký KT3

Ngày hỏi:11/04/2012

Tôi xin hỏi ngoài các giấy tờ hợp lệ mà luật quy định thì tôi có thắc mắc là người muốn làm KT3 ở TPHCM có cần phải tạm trú tại thành phố trong một khoảng thời gian tối thiểu là bao nhiêu không? Vì tôi thấy có người bảo phải tạm trú 6 tháng trở lên, có người bảo không cần.  Mong được giải đáp! Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Theo Điều 20 Luật cư trú quy định về điều kiện thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương.
      Điều 7 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP về điều kiện công dân được đăng ký thường trú, tạm trú.

      a) Tạm trú liên tục tại một chỗ ở tại thành phố trực thuộc Trung ­ương mà thời hạn tạm trú tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

      b) Tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau tại thành phố trực thuộc Trung ­ương mà thời hạn tạm trú tại tất cả các chỗ ở đó từ một năm trở lên.

      2. Thời hạn tạm trú đ­ược tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký th­ường trú.

      Như vậy, bạn muốn đăng ký KT3 tại Tp.Hồ Chí Minh thì bạn phải tại chỗ ở tại thành phố Hồ Chí MInh là từ một năm trở lên


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn