Hợp đồng cho thuê nhà đúng

Ngày hỏi:01/06/2012

Gia đình người chị em tôi có một sự việc nóng! Người vợ bị ép viết tay giấy thuê nhà một mình không cho nguời chồng biết, khi họ đến đòi nhà thì người chồng mới biết chuyện vợ viết giấy thuê nhà mà mình đã mua và trả đủ nhưng chưa sang tên sổ đỏ. Liệu giấy chữ kí của người vợ đó có vô hiệu được không khi gia đình vợ chồng chưa ly hôn và và hợp đồng thuê nhà không có chữ kí của chủ hộ là người chồng? Kính mong các vị luật sư giải đáp và tư vấn thêm.

    Nội dung này được Luật sư Đỗ Viết Hải tư vấn như sau:

    • Theo nội dung bạn trình bày thì Hợp đồng thuê nhà vô hiệu do nhà là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân nên để định đoạt phải có chữ ký của vợ chồng. Nếu thời gian cho thuê trên 6 tháng phải có công chứng.

      Việc người vợ bị đe doạ cưỡng ép cũng là căn cứ xác định HĐ vô hiệu theo Điều 132 Bộ luật dân sự


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn