Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản?

Ngày hỏi:20/08/2021

Xin hỏi, có phải mọi những hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản phải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 359 Bộ luật dân sự 2015 quy định về tặng cho bất động sản như sau:

      1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

      2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

      Như vậy, không phải mọi trường hợp tặng cho bất động sản thì hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản mà còn phụ thuộc vào loại bất động sản có đăng ký hay không phải đăng ký quyền sở hữu. Như bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho mới có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bất động sản
    Bất động sản liền kề
    Chứng chỉ môi giới bất động sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn