Hợp đồng thuê nhà không xác định thời hạn

Ngày hỏi:01/10/2015

Tôi có cho một người quen thuê nhà đến nay hơn 3 năm. Vì lúc đó tôi không có nhu cầu sử dụng nên cho thuê không có kỳ hạn và cam kết miệng với nhau nếu khi cần sẽ thông báo trước 2 tháng. Nhưng đến nay, đã hơn 2 tháng kể từ ngày tôi thông báo, người thuê vẫn chưa chịu trả nhà. Trước tình hình này, về mặt pháp luật, tôi có thể cho người thuê thời gian trả nhà là bao lâu mới đúng?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Trường hợp này của chị được quy định tại khoản 1 Điều 499 Bộ luật Dân sự về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở. Điều luật này quy định: Nếu hợp đồng không xác định thời hạn thuê thì hợp đồng chấm dứt sau 6 tháng, kể từ ngày bên cho thuê báo cho bên thuê biết về việc đòi nhà.

    Do vậy, chị có thể tiếp tục thông báo với bên thuê về thời hạn nêu trên.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn