Hợp đồng trao đổi tài sản

Ngày hỏi:18/12/2015

Tôi và người bạn trong lúc ngẫu hứng đã trao đổi tài sản cho nhau. Sau đó, tôi phát hiện tài sản người bạn đó đã đổi cho tôi thuộc sở hữu của người khác. Trường hợp này, tôi có buộc phải trả tài sản cho chủ sở hữu đó không hay đây là trách nhiệm của người đổi cho tôi?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Theo khoản 1 Điều 463 Bộ luật Dân sự: Hợp đồng trao đổi tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó các bên giao tài sản và chuyển quyền sở hữu đối với tài sản cho nhau.

    Do đó, khoản 3 điều luật trên quy định: Trong trường hợp một bên trao đổi cho bên kia tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình hoặc không được chủ sở hữu ủy quyền thì bên kia có quyền hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Khi hợp đồng bị hủy bỏ, chị nên trả tài sản đã đổi cho chủ sở hữu, nếu bị thiệt hại, chị có quyền yêu cầu người đã đổi tài sản với chị bồi thường.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn