Hợp đồng vay tiền có bắt buộc phải công chứng không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Cho tôi hỏi, tôi có cho mấy người trong xóm vay tiền có làm hợp đồng đầy đủ nhưng tôi không biết là hợp đồng cho vay tiền này có bắt buộc phải công chứng không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn

Nguyễn Thị Thảo (078***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 thì:

    Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

    Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định hợp đồng vay tiền bắt buộc phải công chứng. Tuy nhiên, để đảm bảo tính pháp lý của hợp đồng thì các bên nên lập thành văn bản và chủ động ký công chứng tại Phòng công chứng của Ủy ban nhân dân địa phương hoặc Văn phòng công chứng gần nhất.

    Theo đó, hồ sơ cần chuẩn bị khi đi công chứng theo quy định tại Điều 40 Luật Công chứng 2014 bao gồm:

    - Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;

    - Dự thảo hợp đồng, giao dịch;

    - Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;

    - Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;

    - Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn