Hủy bỏ hợp đồng trao đổi tài sản

Anh A và anh B thoả thuận đổi chiếc xe máy lấy chiếc máy giặt, nhưng khi bàn giao giấy tờ, anh A phát hiện người đứng tên đăng ký chiếc xe máy là bố anh B. Trong trường hợp này anh A có quyền huỷ bỏ hợp đồng trao đổi tài sản không?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 463 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì hợp đồng trao đổi tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó các bên giao tài sản và chuyển quyền sở hữu đối với tài sản cho nhau.

      Trong trường hợp một bên trao đổi cho bên kia tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình hoặc không được chủ sở hữu uỷ quyền thì bên kia có quyền huỷ bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại

      Như vậy, theo quy định của pháp luật, anh A có quyền huỷ bỏ hợp đồng trao đổi tài sản vì chiếc xe máy không thuộc quyền sở hữu của anh B.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn