Kết hôn sau khi chồng chết, vẫn được hưởng thừa kế

Ngày hỏi:20/04/2016

Sau khi con trai tôi mất 2 năm, con dâu tôi xin dọn ra riêng để có chồng khác. Nay, con dâu này đã kết hôn với người khác và còn quay về đề nghị chia thừa kế tài sản của con trai tôi. Giờ cô ấy đã là vợ của người khác, chúng tôi có phải chia thừa kế tài sản của con tôi cho cô ấy không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Nếu tại thời điểm con trai ông mất, cô dâu ấy vẫn đang là vợ của con trai ông thì giờ đây dù cô ấy đã kết hôn với người khác, cô ấy vẫn được thừa kế di sản của con trai ông. Theo quy định tại khoản 3 Điều 680 Bộ luật Dân sự: Người đang là vợ, chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản.

    Nếu con trai ông không có di chúc, di sản của con trai ông sẽ được chia thừa kế theo quy định của pháp luật. Trong đó, cha, mẹ, vợ, các con của con trai ông (là những người cùng hàng thừa kế) sẽ được chia phần bằng nhau.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn