Khai sinh tên con trùng tên đệm với tên chú ruột có đổi được không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Em mới đi làm giấy khai sanh cho bé. Sau khi làm em mới phát hiện tên đệm của bé trùng với tên thật của chú của bé. Như vậy, cho em hỏi: Em có thể đổi tên đệm của bé trên giấy khai sanh không? Vì em có đến UBND Xã hỏi, bên tư pháp họ trả lời là không được. Họ nói từ năm 2016 pháp luật có quy định không cho đổi. Như vậy có đúng không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về Quyền thay đổi tên của cá nhân cụ thể như sau:

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

      e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

      g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

      2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

      3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn không thể tự đi thay đổi tên cho con vì bạn không thuộc các trường hợp được nêu ở trên, Tuy nhiên sau này khi con bạn đủ 14 tuổi nếu xét thấy việc sử dụng tên đệm này là có gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của con bạn thì con bạn có thể tự yêu cầu đổi tên theo quy định của pháp luật, lúc này con bạn có thể trực tiếp liên hệ ủy ban nhân dân huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây để thực hiện thủ tục đổi tên theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đổi tên cho con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn