Khi bên chấp nhận giao kết hợp đồng dân sự chết

Ngày hỏi:21/07/2016

Ba tôi là doanh nghiệp và vừa qua đời vì đột quỵ. Gần đây, có một số đối tác của ba tôi đến nhắc lại những hợp đồng ba tôi đã thống nhất, chấp nhận giao kết với họ. Ba tôi là người chấp nhận những lời giao kết đó nhưng giờ ông đã mất thì giao kết đó có còn giá trị không?

    Nội dung này được Luật sư Trần Văn Sỹ tư vấn như sau:

    • Theo Điều 399 Bộ luật Dân sự: Trong trường hợp bên được đề nghị giao kết hợp đồng chết hoặc mất năng lực hành vi dân sự sau khi trả lời chấp nhận giao kết hợp đồng thì việc trả lời chấp nhận giao kết hợp đồng vẫn có giá trị.


    Nguồn:

    Báo Vĩnh Long
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn