Khi không thỏa thuận thời hạn ủy quyền thì hợp đồng ủy quyền khi nào hết hạn?

Ngày hỏi:29/07/2019

Tôi có lập hợp đồng ủy quyền cho anh Sơn ủy quyền việc sử dụng chiếc xe máy thuộc sở hữu của tôi, nhưng trong hợp đồng không ghi thời hạn ủy quyền. Vậy cho hỏi hợp đồng này khi nào hết hiệu lực?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ tại Điều 563 Bộ luật dân sự 2015 quy định thời hạn ủy quyền như sau:

      "Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền."

      Như vậy, nếu bạn và anh Sơn không thỏa thuận với nhau về thời hạn ủy quyền thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hợp đồng ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn