Khi nào cần dùng phiếu lý lịch tư pháp?

Ngày hỏi:24/12/2018

Tôi tên Nguyễn Minh Anh, tôi có nghe nói qua về phiếu lý lịch tư pháp, nhưng nói thật là chưa hiểu phiếu lý lịch tư pháp là gì? Khi nào thì cần dùng phiếu lý lịch tư pháp? Rất mong các bạn hỗ trợ giúp.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 2 Luật Lý lịch tư pháp 2009 có quy định:

      Phiếu lý lịch tư pháp là phiếu do cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp cấp có giá trị chứng minh cá nhân có hay không có án tích; bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản.

      Tại Luật lý lịch tư pháp 2009 28/2009/QH12 có quy định phiếu lý lịch tư pháp được sử dụng khi:

      - Chứng minh cá nhân có hay không có án tích, có bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản.

      - Ghi nhận việc xoá án tích, tạo điều kiện cho người đã bị kết án tái hoà nhập cộng đồng.

      - Hỗ trợ hoạt động tố tụng hình sự và thống kê tư pháp hình sự.

      - Hỗ trợ công tác quản lý nhân sự, hoạt động đăng ký kinh doanh, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

      Bạn có thể tham khảo thêm:

      - Cách tra cứu thông tin để cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      - Phiếu lý lịch tư pháp có mấy loại?

      - Ai có quyền yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp?

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn