Khi nào chấm dứt bảo lãnh nghĩa vụ?

Ngày hỏi:15/01/2020

Mình có bảo lãnh cho anh Sơn vay 50 triệu tại ngân hàng, do mâu thuẫn nên tôi không muốn bảo lãnh cho anh Sơn vay tiền nữa. Vậy tôi có được chấm dứt nghĩa vụ bảo lãnh thực hiện hợp đồng tại ngân hàng phải làm như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào chấm dứt bảo lãnh nghĩa vụ?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 343 Bộ luật dân sự 2015 quy định các trường hợp chấm dứt bảo lãnh nghĩa vụ dân sự (hợp đồng tín dụng) trong các trường hợp sau:

      - Nghĩa vụ được bảo lãnh chấm dứt.

      - Việc bảo lãnh được hủy bỏ hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.

      - Bên bảo lãnh đã thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh.

      - Theo thỏa thuận của các bên.

      Như vậy, bạn muốn chấm dứt hợp đồng bảo lãnh ngân hàng thì bạn cần thỏa thuận với bên nhận bảo lãnh (ngân hàng) để chấm dứt nghĩa vụ. Nếu ngân hàng đồng ý bạn được chấm dứt nghĩa vụ bảo lãnh nhé.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn