Khi nào được thay đổi người nuôi con sau ly hôn?

Ngày hỏi:25/05/2020

Vợ chồng em ly hôn được 2 năm, con em 2 tuổi được giao cho mẹ nuôi. Bây giờ bé đã 4 tuổi thì có được thay đổi người nuôi con không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào được thay đổi người nuôi con sau ly hôn?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:

      “2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

      a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

      b) Người trực tiếp nuôi con trông không còn đủ điều kiện trực tiếp nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.”

      Theo quy định này, việc thay đổi người nuôi con sau ly hôn không phụ thuộc vào độ tuổi của con. Bạn có thể thay đổi người nuôi con sau ly hôn khi có 1 trong 2 căn cứ sau đây:

      - 2 vợ chồng bạn thỏa thuận với nhau về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con.

      - Bạn có căn cứ chứng minh vợ mình không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Ví dụ như việc vợ bạn không có đủ khả năng kinh tế hoặc có những hành vi bạo lực con, làm ảnh hưởng đến sự phát triển của con.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nuôi con nuôi
    Đăng ký nuôi con nuôi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn