Khi nào hợp đồng ủy quyền hết hiệu lực?

Ngày hỏi:18/11/2010
Chị tôi đang làm thủ tục định cư ở Úc để đoàn tụ với chồng. Do không muốn bán nhà nên chị ấy dự định làm hợp đồng ủy quyền cho tôi quản lý, sử dụng nhà, đất. Hợp đồng ủy quyền như thế có hiệu lực trong bao lâu? Chúng tôi nên ghi như thế nào để có thể tùy nghi chấm dứt thời hạn của hợp đồng?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo Điều 582 Bộ luật Dân sự, thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định. Nếu trong hợp đồng ủy quyền không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực một năm kể từ ngày xác lập việc ủy quyền. Ngoài ra, hai bên có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền bất kỳ thời điểm nào theo thỏa thuận của hai bên. Hợp đồng ủy quyền cũng sẽ chấm dứt hiệu lực khi một bên chết, bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

      Như vậy, khi làm hợp đồng ủy quyền, hai chị em có thể thỏa thuận ghi thời hạn ủy quyền theo ý muốn.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn