Khi nào thì kết quả trưng cầu ý dân có hiệu lực?

Ngày hỏi:05/11/2018

Tôi có tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc trung cầu ý dân và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Khi nào thì kết quả trưng cầu ý dân có hiệu lực? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 11 Luật trưng cầu ý dân 2015 có quy định như sau:

    "Điều 11. Hiệu lực của kết quả trưng cầu ý dân

    1. Kết quả trưng cầu ý dân có giá trị quyết định đối với vấn đề đưa ra trưng cầu ý dân và có hiệu lực kể từ ngày công bố."

    Như vậy, theo quy định này thì kết quả trưng cầu ý dân có hiệu lực từ ngày được công bố bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về thời điểm có hiệu lực của kết quả trưng cầu dân ý. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật trưng cầu dân ý 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn