Khi nào thì phiếu trưng cầu ý dân không hợp lệ?

Ngày hỏi:13/12/2018

Mọi người hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau: Khi nào thì phiếu trưng cầu ý dân không hợp lệ? Có văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật trưng cầu ý dân 2015 thì phiếu trưng cầu ý dân không hợp lệ khi:

      - Phiếu không theo mẫu quy định do Tổ trưng cầu ý dân phát ra;

      - Phiếu không có dấu của Tổ trưng cầu ý dân;

      - Phiếu đánh dấu nhiều hơn một phương án được chọn theo quy định;

      - Phiếu bỏ trống tất cả các phương án;

      - Phiếu có viết thêm nội dung khác.

      Bên cạnh đó, sau khi phát hiện phiếu trưng cầu ý dân được cho là không hợp lệ thì Tổ trưởng Tổ trưng cầu ý dân đưa ra để toàn Tổ xem xét, quyết định. Tổ trưng cầu ý dân không được gạch xóa hoặc sửa chữa trên phiếu trưng cầu ý dân.

      Trên đây là nội dung trả lời về trường hợp phiếu trung cầu ý dân không hợp lệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn