Không cho thăm gặp người thân tại cơ sở giam giữ mùa COVID?

Ngày hỏi:15/09/2021

Dạ, cho em hỏi. Trường hợp em đến thăm gặp người thân đang bị tạm giam ở trại tạm giam mà bên đó báo vì dịch bệnh COVID nên hiện chưa cho gặp. Nên em muốn hỏi luật có quy định việc này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không cho thăm gặp người thân tại cơ sở giam giữ mùa COVID?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 22 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 quy định như sau:

      Thủ trưởng cơ sở giam giữ không đồng ý cho thăm gặp người bị tạm giữ, người bị tạm giam trong các trường hợp sau đây và phải nêu rõ lý do:

      Khi có dịch bệnh xảy ra tại khu vực có cơ sở giam giữ;

      Như vậy, về nguyên tắc thì Thủ trưởng cơ sở giam giữ không đồng ý cho thăm gặp người bị tạm giam nếu tại khu vực có cơ sở giam giữ có xảy ra dịch bệnh Covid-19. Do đó, để đảm bảo an toàn cho người thân và cơ sở giam giữ thì trường hợp này người đứng đầu cơ sở sẽ có quyền từ chối việc gặp này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn