Không cùng hộ khẩu có được ly hôn đơn phương không?

Ngày hỏi:16/11/2020

Em lấy chồng từ 2015 nhưng hộ khẩu vẫn ở nhà bố mẹ đẻ, chưa Nhập hộ khẩu về nhà chồng. Bây giờ em muốn ly hôn đơn phương thì có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

      Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

      Theo đó, trường hợp bạn ly hôn đơn phương thì Tòa án sẽ dựa vào các căn cứ: hành vi bạo lực gia đình; hành vi vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ vợ, chồng; tình trạng và mục đích hôn nhân để giải quyết.

      Vì vậy mà bạn không ở chung sổ hộ khẩu với chồng thì hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn đơn phương và được giải quyết nếu có các căn cứ nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giải quyết ly hôn đơn phương
    Hộ khẩu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn