Không đổi CMND sang CCCD gắn chip có bị phạt không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Không đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chip có bị phạt hay không? Vì chứng minh nhân dân của tôi đã hết hạn ạ. Hộ khẩu tôi ở HCM.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân (CMND), những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      - Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

      Như vậy, chứng minh nhân dân (CMND) của chị đã hết hạn, do đó, trường hợp của chị phải thực hiện thủ tục đổi CMND. Tuy nhiên, hiện nay đã dừng đổi CMND mà đổi sang CCCD gắn chip. Nếu chị không đi đổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 200.000 đồng (Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT