Không đủ tiền trả góp trả lại xe có bị phạt?

Ngày hỏi:01/01/2021

Cho em hỏi là em đang trả góp xe đi được hơn tháng rồi mà em không có khả năng trả gốc lẫn lãi. Bây giờ em muốn trả lại xe thì có bị phạt hay không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 430 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      Hợp đồng mua bán tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua và bên mua trả tiền cho bên bán.

      Đồng thời, theo quy định tại các Điều 433, Điều 434 Bộ luật này xác định:

      - Giá, phương thức thanh toán do các bên thỏa thuận hoặc do người thứ ba xác định theo yêu cầu của các bên.

      - Thời hạn thực hiện hợp đồng mua bán do các bên thỏa thuận.

      Theo quy định trên, hợp đồng mua bán xe trả góp giữa bạn và bên bán được ghi nhận là một dạng quan hệ dân sự. Theo đó, hai bên được tự do thỏa thuận về việc thanh toán, về các quyền và nghĩa vụ khác trong quá trình ký kết, thực hiện hợp đồng, kể cả việc bạn không có khả năng thanh toán và muốn trả lại xe thì hai bên xử lý như thế nào.

      Pháp luật không có quy định xử phạt đối với vấn đề này, do vậy, trong trường hợp không thể trả tiền gốc và tiền lãi trả góp để được sở hữu xe, bạn vui lòng làm việc trực tiếp với bên bán để hai bên có hướng giải quyết phù hợp nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn