Không ở tại nơi thường trú có được nhập hộ khẩu cho con không?

Ngày hỏi:13/03/2017

Không ở tại nơi thường trú có được Nhập hộ khẩu cho con không? Tôi muốn Nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của tôi tại quận Hoàng Mai nhưng hiện tôi đang sinh sống tại quận Long Biên, khi đi Nhập hộ khẩu cho con thì công an khu vực nói vì tôi không sinh sống tại địa phương nên không cho nhập, vậy là đúng hay sai? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 20 Luật cư trú 2006 quy định Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:

      "Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

      1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

      2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

      b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

      c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

      d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

      đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

      e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột.

      Trường hợp của bạn thuộc Điểm a Khoản 2 Điều 20 Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 do đó cơ quan công an trả lời bạn bạn không sinh sống tại địa phương nên không thực hiện thủ tục đăng ký thường trú cho con của bạn là trái quy định pháp luật.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nhập hộ khẩu cho con. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật cư trú 2006 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục nhập hộ khẩu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn