Không sinh sống tại địa phương hơn 15 năm có bị xóa cư trú không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Vợ chồng tôi quê ở Vĩnh Long, gia đình tôi lên thành phố Hồ Chí Minh làm ăn sinh sống đã được hơn 15 năm. Từ lúc đi gia đình tôi không về và hiện tại đang đăng ký tạm trú tại huyện Hóc Môn. Tôi có chút thắc mắc là không sinh sống tại địa phương hơn 15 năm có bị xóa cư trú không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 22 Luật cư trú 2006 về xóa đăng ký thường trú thì:

      1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

      a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

      b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

      c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

      d) Ra nước ngoài để định cư;

      đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      Người bị xóa đăng ký thường trú phải thuộc một trong các trường hợp trên. Trường hợp gia đình bạn chuyển đi mà chỉ đăng ký tạm trú tại nơi ở huyện Hóc Môn thì hộ khẩu thường trú của gia đình bạn tại tỉnh Vĩnh Long sẽ không bị xóa.

      Trường hợp bạn đăng ký thường trú tại huyện Hóc Môn thì cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho bạn ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT