Không thuê nhà trọ nữa có thể bị xóa đăng ký tạm trú từ 01/7/2021

Ngày hỏi:03/06/2021

Em nghe nói từ ngày 01/7/2021 thì nếu không thuê nhà trọ nữa có thể bị xóa đăng ký tạm trú thì có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không thuê nhà trọ nữa có thể bị xóa đăng ký tạm trú từ 01/7/2021
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 29 Luật Cư trú 2020 (Có hiệu lực từ 01/7/2021) quy định các trường hợp xóa đăng ký tạm trú như sau:

      1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký tạm trú:

      a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

      b) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký tạm trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

      ....

      e) Người đã đăng ký tạm trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác;

      ....

      => Theo quy định nêu trên, nếu bạn không thuê nhà trọ nữa (chấm dứt việc thuê nhà trọ) mà bạn không đăng ký tạm trú ở chỗ ở khác thì sẽ bị xóa đăng ký tạm trú. (Hiện nay không có quy định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn