Là con nuôi của người khác thì có được chuyển hộ khẩu về nhà cha ruột không?

Ngày hỏi:04/12/2018

Cha mẹ cho em làm con nuôi của dì em từ lúc em 6 tuổi, em đã nhập vào hộ khẩu của gia đình dì. Nay em 18 tuổi và muốn chuyển khẩu về gia đình cha mẹ ruột thì có được không ạ? Em cần thực hiện thủ tục, cũng như đáp ứng điều kiện gì? Mong anh chị giúp đỡ cho em, em cảm ơn anh chị!

Hồng Lương (0907***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Khoản 1 Điều 9 Luật Cư trú 2006 quy định về một trong những quyền của công dân về cư trú như sau: "Lựa chọn, quyết định nơi thường trú, tạm trú của mình phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan".

    Để nhập lại vào hộ khẩu của cha ruột, bạn cần đáp ứng các điều kiện quy định tại Luật cư trú 2006 81/2006/QH11 nếu đăng ký thường trú tại tỉnh và Khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú 2006 (được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 2 Điều 1 Luật cư trú sửa đổi năm 2013) nếu đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương. Cụ thể:

    Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

    Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    ...

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    Như vậy, bạn vẫn có thể thay đổi nơi cư trú về theo hộ khẩu của cha ruột.

    Để thay đổi nơi cư trú, bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 21 Luật Cư trú 2006; Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA

    ** Thành phần hồ sơ bao gồm:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    - Bản khai nhân khẩu;

    - Giấy chuyển hộ khẩu nếu chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; hoặc chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

    - Giấy khai sinh.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn