Làm CCCD gắn chip có cần phải về nơi thường trú không?

Ngày hỏi:22/03/2021

Cho mình hỏi, hiện mình đang làm việc tại HCM. Mà mình vẫn đang sử dụng CMND vậy mình muốn làm CCCD gắn chip thì có cần phải về quê (Hà Nội) để làm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định về phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân, cụ thể:

      Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

      1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

      2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

      3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định.

      Hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân đều chưa đi vào vận hành. Do đó, chưa thu thập đầy đủ thông tin công dân trên cả nước. Cho nên, trường hợp anh muốn làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân gắn chip lần đầu thì phải về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú (Hà Nội).

      Tuy nhiên, sau khi Cơ sở dữ liệu đi vào vận hành thì Căn cước công dân sẽ cấp cho cả những người đang tạm trú mà không cần phải về nơi đăng ký thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT