Làm CCCD nhưng chưa được nhận thì có phải đi đổi CMND để sử dụng không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Cho tôi xin hỏi vấn đề liên quan đến chứng minh nhân dân. Chứng minh nhân dân tôi đang dùng bị nhòe và mất số do dính nước. Theo tôi biết đây thuộc trường hợp là chứng minh bị hư hỏng và cần làm thủ tục cấp lại. Nhưng trong tháng 5, tôi có làm thủ tục cấp căn cước công dân gắn chip và do tình hình dịch bệnh nên hiện tại tôi vẫn chưa nhận được thẻ mới. Vậy tôi có cần làm thủ tục đổi lại chứng minh nhân dân mới hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm CCCD nhưng chưa được nhận thì có phải đi đổi CMND để sử dụng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân như sau:

      1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

      Như vậy, trường hợp CMND của chị bị mờ thì phải làm hồ sơ đề nghị đổi hoặc cấp lại CMND. Tuy nhiên, hiện nay đã ngừng cấp, đổi CMND và CCCD mã vạch do đó, chị sẽ được cấp thẻ CCCD gắn chip.

      Theo thông tin chị có cung cấp, chị đã làm CCCD gắn chip tuy nhiên chưa nhận được thẻ. Trường hợp này chị vui lòng đợi ngày nhận hoặc liên hệ với cơ quan quản lý CCCD để được hướng dẫn thêm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT