Làm CMND khi không có sổ hộ khẩu

Ngày hỏi:15/11/2018

Em năm nay 18 tuổi và chưa có chứng minh nhân dân. Vì nhà em không có giấy tờ hộ khẩu hay sổ đỏ gì cả. Bố mẹ mới mất và em thật sự không biết phải làm như thế nào, em chỉ có giấy khai sinh bản gốc và 1 giấy đăng kí tạm trú tạm vắng. Vậy em phải làm sao để làm được chứng minh thư?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định thì để làm CMND trong hồ sơ bạn phải có sổ hộ khẩu và các giấy tờ khác. Vì gia đình bạn không có sổ hộ khẩu nên bạn phải làm thủ tục nhập khẩu vào nhà người thân trước khi tiến hành thủ tục xin cấp CMND.

      Thủ tục đăng ký thường trú thực hiện theo Điều 21 Luật Cư trú 2006. Cụ thể:

      1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

      a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

      b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

      a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

      b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

      c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

      3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn