Làm công trừ nợ được không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Tôi nợ một người 10 triệu, nhưng không có tiền trả nên người cho vay đã yêu cầu tôi làm việc cho họ, cụ thể là làm trong 2 tháng để trừ hết khoản nợ này. Cho tôi hỏi trong trường hợp này yêu cầu của người cho vay có sai quy định không? cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm công trừ nợ được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 286 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

      Nghĩa vụ thay thế được là nghĩa vụ mà bên có nghĩa vụ không thực hiện được nghĩa vụ ban đầu thì có thể thực hiện một nghĩa vụ khác đã được bên có quyền chấp nhận để thay thế nghĩa vụ đó.

      => Như vậy, theo thông tin bạn đưa ra thì nếu bạn đồng ý thực hiện nghĩa vụ thay thế thì yêu cầu của người này là phù hợp với quy định. Trường hợp người này ép buộc bạn thực hiện nghĩa vụ thay thế là làm công 2 tháng thì sai quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn