Làm dân quân thường trực mấy năm thì được miễn nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:25/03/2021

Dạ cho em hỏi theo luật mới nhất thì em phải làm dân quân thường trực mấy năm thì sẽ được miễn Nghĩa vụ quân sự ạ? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Căn cứ quy định nêu trên thì công dân là dân quân thường trực không phải là đối tượng được miễn nghĩa vụ quân sự.

      Tuy nhiên bạn cũng lưu ý, trường hợp bạn là dân quân thường trực thì được tạm hoãn gọi nhập ngũ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn