Làm gì khi bố chồng dọa thuê người đánh?

Ngày hỏi:30/11/2018

Em kết hôn và vợ chồng xảy ra nhiều xung đột, thường xuyên gây gỗ đánh nhau. Vì chồng em không làm đưa tiền về cho em nuôi con vì thế em đã bỏ về nhà mẹ đẻ ở, mẹ chồng đi khắp xóm nói em bỏ nhà đi theo trai, bố chồng thì gọi điện cho mẹ đẻ em bảo là sẽ thuê người bắt em về để đánh chết, giờ em phải làm sao?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đối với việc loan tin bịa đặt của mẹ chồng:

    Điều 34 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín như sau:

    1. Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

    2. Cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình.

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì mẹ chồng bạn đã có hành vi xuyên tạc làm ảnh hưởng đến danh dự, nhân phẩm của bạn, hành vi này có thể bị xử phạt theo Điều 51 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của thành viên gia đình. Cụ thể:

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Tiết lộ hoặc phát tán tư liệu, tài liệu thuộc bí mật đời tư của thành viên gia đình nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

    b) Sử dụng các phương tiện thông tin nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình;

    c) Phổ biến, phát tán tờ rơi, bài viết, hình ảnh, âm thanh nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm của nạn nhân.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

    b) Buộc thu hồi tư liệu, tài liệu, tờ rơi, bài viết, hình ảnh, âm thanh đối với hành vi quy định tại Điểm a, c Khoản 2 Điều này.

    Đối với việc bố chồng dọa thuê người đánh chết:

    Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, việc gọi điện mang tính đe dọa giết người kết hợp cùng các hành động khác nhằm làm nạn nhân biết việc này có thể xảy thì người gọi điện đe dọa có thể bị khép vào Tội đe dọa giết người. Ở đây, bố chồng bạn có hành vi đe dọa giết người nhưng người bị đe dọa chưa thực sự lo lắng hậu quả sẽ xảy ra thì không cấu thành tội phạm này. Hành vi này có thể bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo Điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP.

    Trên đây là nội dung tư vấn về vấn đề của bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn