Làm thất thoát tiền quỹ của hội nông dân thì bị tội gì?

Ngày hỏi:17/07/2013

Bố của bạn em công tác tại hội nông dân tập thể của ủy ban nhân dân xã và là người giữ quỹ hội nông dân tập thể. Sau đó làm thất thoát và chú ấy bỏ đi đến nay đã 15 năm (số tiền đó em không biết rõ, nhưng có lẽ là dưới 500tr). Như vậy thì chú ấy bị tội gì và hình phạt như thế nào thưa luật sư? Bạn em thì lại đang chuẩn bị làm hồ sơ vào đảng và có người yêu làm trong nghành công an, không biết như vậy thì có ảnh hưởng gì đến xét lý lịch không. Mong nhận được hồi âm sớm từ luật sư ạ

    • Với thông tin bạn nêu thì bố của bạn bạn có thể bị xử lý về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 BLHS. Trước khi có bản án có hiệu lực pháp luật thì người đó chưa được coi là có tội nên lý lịch vẫn "trong sạch".


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn