Làm thẻ căn cước công dân có cần thay đổi lại thông tin trên hộ chiếu?

Ngày hỏi:30/09/2019
Xin chào bạn, mình muốn hỏi trong trường hợp mình muốn làm thẻ căn cước mới thay cho chứng minh nhân dân nhưng mình đang sử dụng hộ chiếu có số chứng minh cũ, như vậy mình có cần phải sửa hoặc đổi hộ chiếu hay không? Cảm ơn bạn !
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm thẻ căn cước công dân có cần thay đổi lại thông tin trên hộ chiếu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 14 Luật Căn cước công dân 2014 thì:

      Cơ sở dữ liệu căn cước công dân được xây dựng và quản lý tại cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương.

      Và tại Điều 38 Luật này cũng có quy định:

      Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

      Như vậy, trường hợp bạn làm thẻ căn cước công dân thì không cần phải làm thủ tục thay đổi số CMND trên hộ chiếu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Căn cước
    Căn cước công dân
    Thẻ căn cước
    Thẻ căn cước công dân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn