Lấy vợ 2 bị phạt bao nhiêu?

Hiện tại thì tôi có quan hệ ngoài luồng với cô gái, tuy nhiên nay đọc báo thấy vụ phạt 2 triệu đồng vì lấy vợ 2. Chưa rõ sự tình thế nào, tuy nhiên tôi muốn biết mức phạt trên là đúng không? Cảm ơn!!!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 5 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

      1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

      2. Cấm các hành vi sau đây:

      a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

      b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

      c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

      ...

      Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

      1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

      b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

      c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ...

      Như vậy, pháp luật chỉ thừa nhận hôn nhân một vợ, một chồng. Việc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc kết hôn với người đã có vợ, có chồng là vi phạm pháp luật. Theo đó, hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính từ 1 đến 3 triệu đồng. Do đó, việc lấy vợ 2 bị xử lý phạt hành chính 2 triệu đồng nêu trên là có cơ sở.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn