Liên đới bồi thường khi cùng gây thiệt hại cho người khác

Ngày hỏi:20/10/2015

Con trai tôi cùng đi chơi với bạn bè và trong lúc bốc đồng đã nghe lời bạn cùng gây thiệt hại tài sản của người khác. Con tôi không chủ mưu, chỉ nghe lời bạn. Nhưng đứa bạn này đề nghị con tôi phải cùng bồi thường. Vậy, con tôi có phải bồi thường không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Tuy con anh không là người chủ mưu, nhưng theo anh nói là con anh có tham gia cùng bạn bè gây thiệt hại tài sản của người khác nên việc bồi thường thiệt hại do nhiều người cùng gây ra sẽ được quy định tại Điều 616 Bộ luật Dân sự như sau:

    Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người. Nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn