Ly hôn khi chồng không đồng ý

Ngày hỏi:12/08/2016

Vợ chồng tôi chung sống nhau hơn 5 năm nhưng thường xuyên có nhiều mâu thuẫn. Tôi đề nghị ly hôn nhưng chồng tôi không đồng ý. Đến nay, tôi không thể tiếp tục chịu đựng được cảnh sống đau khổ này nữa. Nếu tôi tự ý đưa đơn ly hôn thì tôi có được tòa án giải quyết không?

    Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

    • Chị có thể tự đưa đơn xin ly hôn và sẽ được Tòa án xem xét giải quyết khi thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình.

      Điều luật này quy định ly hôn theo yêu cầu của một bên: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.


    Nguồn:

    Báo Vĩnh Long
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn