Mất chứng minh cũ có được cấp thẻ căn cước công dân?

Ngày hỏi:15/03/2019

Do chứng minh nhân dân cũ của em đã mất nhưng hiện tại địa phương em đã chuyển sang cấp thẻ CCCD. Xin hỏi trường hợp em mất chứng minh cũ có được cấp thẻ căn cước công dân không? Chân thành cảm ơn Luật sư!!!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kể từ ngày 01/01/2016 ngày Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực thì Chứng minh nhân dân được thay thế bằng thẻ căn cước công dân. Trường hợp bạn bị mất chứng minh nhân dân thì bạn không cần phải làm lại chứng minh nhân dân mà sẽ làm thẻ căn cước công dân.

      Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân (Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA):

      Bước 1: Công dân điền vào Tờ khai căn cước công dân;

      Bước 2: Cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị kiểm tra, đối chiếu thông tin.

      Trường hợp công dân chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang thẻ Căn cước công dân thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ thu, nộp, xử lý Chứng minh nhân dân theo quy định tại Điều 15 của Thông tư này.

      Bước 3: Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay, đặc điểm nhận dạng của người đến làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân để in trên Phiếu thu nhận thông tin căn cước công dân và thẻ Căn cước công dân theo quy định.

      Bước 4: Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cho người đến làm thủ tục. Trường hợp hồ sơ, thủ tục chưa đầy đủ theo quy định thì hướng dẫn công dân hoàn thiện để cấp thẻ Căn cước công dân;

      Bước 5: Trả thẻ Căn cước công dân theo thời gian và địa điểm trong giấy hẹn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn