Mất chứng minh nhân dân thì xin cấp lại ở đâu khi đã chuyển khẩu

Ngày hỏi:08/02/2017

Mất chứng minh nhân dân thì xin cấp lại ở đâu khi đã chuyển khẩu. Cho tôi việc cấp lại chứng minh nhân dân bị mất trong trường hợp: Đã lấy chồng khác tỉnh và tách khẩu khỏi hộ khấu của Bố mẹ đẻ, nhập khẩu vào hộ khẩu nhà chồng. Vậy tôi phải đến cơ quan thuộc tỉnh nào để xin cấp lại chứng minh nhân dân? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về cấp đổi, cấp lại chứng minh nhân dân được quy định như sau:

    “1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

    a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

    c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

    2. Trường hợp bị mất chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

    Như vậy theo quy định trên khi bạn đã chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác và đã bị mất chứng minh nhân dân thì bạn phải làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân tại cơ quan Công an cấp quận, huyện nơi bạn có đăng ký thường trú (bên nhà chồng). Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân bao gồm những giấy tờ sau:

    + Đơn trình bày rõ lý do cấp đổi chứng minh nhân dân có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai;

    + Xuất trình hộ khẩu thường trú (sổ hộ khẩu gia đình);

    + Chụp ảnh (như trường hợp cấp mới);

    + Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu;

    + Vân tay hai ngón trỏ có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và CMND;

    + Nộp lệ phí;

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc cấp lại chứng minh khi đã chuyển khẩu. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 05/1999/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn