Mất giấy xác nhận CMND có được cấp lại không?

Ngày hỏi:23/03/2021

Mình đổi CMND qua CCCD có vạch từ năm ngoái. Lúc đó, có nhận được tờ xác nhận hai chứng minh là 1. Mà nay, kiểm tra lại thì bị mất, mình cần có xác nhận để đối chiếu với sổ đỏ. Không biết có xin lại được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 1 Thông tư 40/2019/TT-BCA có quy định như sau:

      ...

      b) Trường hợp công dân đã được cấp thẻ Căn cước công dân nhưng chưa được cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân hoặc bị mất Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân thì thực hiện như sau:

      Công dân có văn bản đề nghị cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân, xuất trình bản chính và nộp bản sao thẻ Căn cước công dân, bản sao Chứng minh nhân dân 9 số (nếu có) cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ tại cơ quan quản lý căn cước công dân nơi đã làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra thông tin của công dân, trường hợp thông tin hợp lệ thì tiếp nhận hồ sơ và viết giấy hẹn trả kết quả cho công dân; trường hợp hồ sơ không hợp lệ thì trả lời công dân bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      Thời hạn cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân là 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

      Như vậy, trường hợp chị bị mất giấy xác nhận số CMND thì có thể xin cấp lại giấy xác nhận này, hồ sơ như sau:

      - Văn bản đề nghị cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân;

      - Xuất trình bản chính và nộp bản sao thẻ Căn cước công dân, bản sao Chứng minh nhân dân 9 số (nếu có);

      Hồ sơ nộp tại cơ quan quản lý căn cước công dân nơi đã làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:






    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 1 Thông tư 40/2019/TT-BCA Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn