Mẹ có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn khi con bị bạo lực gia đình không?

Ngày hỏi:15/02/2020

Tôi lập gia đình năm 2016, cả tôi và chồng đều làm trong lĩnh vực kinh doanh. Tuy nhiên gần đây do việc kinh doanh ngày càng đi xuống nên chồng tôi sa vào nhậu nhẹt rồi đánh tôi đến mức phải nhập viện. Sự việc này kéo dài đến hiện nay. Ba mẹ tôi muốn làm thủ tục ly hôn cho tôi có được không? Mong Ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

      - Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

      - Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

      - Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng bạn gây ra làm ảnh hưởng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của bạn. Tuy nhiên theo quy định là phải một bên bị bệnh đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình. Trường hợp này phải chứng minh được người này bị bệnh.

      Như vậy, ba mẹ bạn không có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giải quyết ly hôn
    Bạo lực gia đình
    Hành vi bạo lực gia đình
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn