Mới chấp hành án xong thì có được xuất cảnh?

Ngày hỏi:20/05/2019

Tôi có bị 9 tháng án treo về tội trộm cắp tài sản nhưng đến ngày 16 tháng 5 vừa rồi đã chấp hành xong sau đó tôi có đến ban quản lý xuất nhập cảnh xin thủ tục xuất cảnh nhưng người ta không cho vì lý do lệnh cấm xuất trên hệ thống gì đó nên tôi muốn hỏi bạn tôi đã chấp hành xong án tại sao không được xuất cảnh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 27 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định:

      Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, một người được coi là chấp hành xong bản án hình sự khi họ chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án. Do đó, bạn của bạn chấp hành xong 9 tháng án treo thì cần xem lại người này đã chấp hành hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án hay chưa? Nếu chưa chấp hành xong thì chưa được xuất cảnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn