Mới cư trú có được xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân?

Ngày hỏi:28/10/2019

Em vừa ly hôn và đã có giấy quyết định của tòa án nhưng em mới chuyển khẩu về địa chỉ mới. Khi ra xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân họ không cấp cho và họ nói là phải cư trú ít nhất là vài tháng họ mới có thẩm quyền cấp là đúng hay sai ạ. 

Vậy khi em xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở xã em có cần phải về nơi cư trú cũ để xác nhận tình trạng hôn nhân ở đó về địa phương hiện tại em đang cư trú không ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

      Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Như vậy, Ủy ban xã nơi mới chuyển đến có trách nhiệm cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân kể từ ngày em chuyển hộ khẩu đến, khoảng thời gian trước kia thì em về xin lại Ủy ban xã nơi em thường trú trước đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn