Mới học lớp 11 có bị gọi đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:30/03/2021

Dạ cháu mới học lớp 11, đủ 17 tuổi thôi mà bên xã gọi em đi Nghĩa vụ quân sự. Vậy tuổi của em có phải đi không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

      Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì độ tuổi tối thiểu thực hiện nghĩa vụ quân sự là đủ 18 tuổi. Do đó, trường hợp bạn mới 17 tuổi thì bạn chưa được gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Bạn có liên hệ trực tiếp với Ban chỉ huy quân sự xã hoặc UBND xã để trao đổi và được hướng dẫn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn