Mỗi người được phép có bao nhiêu hộ khẩu thường trú?

Ngày hỏi:06/12/2018

Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi một vấn đề mà tôi thắc mắc như sau: tôi không rõ lắm là một người được phép có bao nhiêu hộ khẩu thường trú? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu?

(*********@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật cư trú 2006 có quy định: Mọi thay đổi về cư trú phải được đăng ký; mỗi người chỉ được đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú tại một nơi.

    Theo đó, tại Luật cư trú 2006 81/2006/QH11 có quy định về xoá đăng ký thường trú như sau:

    - Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    + Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    + Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    + Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    + Ra nước ngoài để định cư;

    + Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    - Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    - Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

    => Từ những quy định trên cho thấy mỗi người chỉ được đăng ký thường trú tại một nơi. Trường hợp đã đăng ký thường trú ở nơi ở mới phải cắt hộ khẩu ở nơi ở cũ. Như vậy, mỗi người chỉ được pháp có 01 hộ khẩu thường trú bạn nhé.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn