Một bên có quyền yêu cầu giữ lại phôi đã thụ tinh trong ống nghiệm khi ly hôn không?

Ngày hỏi:20/08/2019

Em chào luật sư. xin cho em hỏi về trường hợp vợ chồng em có đi làm thụ tinh ống nghiêm năm 2017 và không được. Hiện tại em còn 8 phôi thai ngoài viện, chồng em bây giờ muốn bỏ em và yêu cầu hủy hết phôi nhưng em không đồng ý. Em đang đề nghị Tòa xử chia đôi số phôi trên để em có quyền được làm mẹ . Vậy cho em hỏi trường hợp của em như vậy liệu Tòa có xét về tình mà thương hoàn cảnh hiếm muộn của em để xử chia đôi phôi không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 21 Nghị định 10/2015/NĐ-CP quy định trường hợp người gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi ly hôn:

      - Trường hợp người gửi đề nghị hủy tinh trùng, noãn của chính mình thì phải hủy tinh trùng, noãn của người đó.

      - Trường hợp đề nghị hủy phôi thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cả hai vợ chồng; nếu muốn tiếp tục lưu giữ thì phải có đơn đề nghị lưu giữ và vẫn duy trì đóng phí lưu giữ, bảo quản.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì chỉ khi có sự đồng ý của cả hai vợ chồng thì mới được hủy phôi, do đó việc chồng bạn đơn phương yêu cầu hủy phôi là không có cơ sở.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn