Một người có được nhận nhiều người làm con nuôi không?

Ngày hỏi:17/08/2020

Vợ chồng tôi vô sinh, đã có 1 người con nuôi. Nay muốn nhận thêm 1 bé nữa về làm con nuôi thì có được không? Pháp luật có cho phép nhận nhiều người về làm con nuôi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 13 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định những hành vi sau bị cấm:

      - Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

      - Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

      - Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

      - Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

      - Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

      - Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

      - Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

      Theo đó không có quy định cấm việc 1 người được nhận nhiều người làm con nuôi, cũng như giới hạn số lượng con nuôi.

      Như vậy vợ chồng bạn được nhận nuôi thêm 1 bé nếu đáp ứng các điều kiện nhận nuôi con nuôi theo quy định tại Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      - Có tư cách đạo đức tốt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn