Một người có thể được nhiều người cùng giám hộ không?

Ngày hỏi:15/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Một người có thể được nhiều người cùng giám hộ không? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 47 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định một người chỉ có thể được một người giám hộ, trừ trường hợp cha, mẹ cùng giám hộ cho con hoặc ông, bà cùng giám hộ cho cháu.

      Như vậy, theo quy định này thì một người vẫn có thể được nhiều người giám hộ bạn nhé. Tuy nhiên, điều này chỉ xảy ra với trường hợp là cha, mẹ cùng giám hộ cho con hoặc ông, bà cùng giám hộ cho cháu mà thôi.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc một người được nhiều người giám hộ. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật Dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn