Mua nhầm ĐTDĐ trộm cắp

Ngày hỏi:20/08/2014

Anh A ăn trộm ĐTDĐ của anh B. Sau đó A mang bán ĐTDĐ đó bán cho C, C mua ĐTDĐ đó với giá ngoài thị trường và không biết đó là ĐTDĐ bị trộm cắp, hay nói cách khác C là người chiếm hữu bất hợp pháp ngay tình, một lần B nhìn thấy trong cửa hàng C ĐTDĐ của mình, B và C giằng co nhau, ai cũng nhận đó là ĐTDĐ của mình. Vậy Pháp luật sẽ xử lí thế nào với trường hợp này ạ?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Điều 247, BLDS:

      "Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu".

      Vậy trường hợp này B có quyền kiện đòi tài sản. A sẽ phải trả lại C số tiền C đã bỏ ra mua điện thoại.!


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn